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1. UTANGULIZI 

Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania (TIRA) ni Taasisi ya Umma iliyoanzishwa  kwa 

mujibu wa Sheria ya Bima Sura ya 394 kwa lengo la kuratibu usimamizi na maendeleo ya 

soko la bima ndani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Kutokana na umuhimu wa bima 

kwa wananchi, Mamlaka kwa kushirikiana na wadau wake imeendelea kutekeleza mikakati 

mbalimbali yenye lengo la kuhakikisha kuwa huduma bora za bima zinawafikia wananchi 

wote kwa gharama nafuu. 

1.2 MAJUKUMU YA MAMLAKA  

Majukumu ya Mamlaka yamegawanyika katika maeneo makubwa matatu ambayo ni 

majukumu ya Kisheria, Majukumu ya Kiutawala na Majukumu yanayotokana na maagizo ya 

Serikali kama ifuatavyo:- 

1.2.1 Majukumu ya Kisheria  

Haya ni majukumu yaliyoainishwa katika Sheria ya Bima Sura ya 394 ambayo ni pamoja na 

kusajili watoa huduma za bima na kutoa leseni, Kuandaa na kutoa Kanuni na Miongozo ya 

Usimamizi wa Soko la Bima,  Kulinda haki za wakata bima nchini, Kuendeleza soko la bima 

kwa kuhakikisha linakuwa salama, endelevu na stahimilivu; na kuishauri Serikali kuhusu 

masuala ya kisera ya Bima nchini. 

1.2.2 Majukumu ya Kiutawala  

Majukumu haya yanahusu Maagizo mbalimbali yanayotolewa na Bodi kulingana na 

mahitaji ya wadau ikiwemo kupendekeza marekebisho ya Sheria, Kanuni na Miongozo ili 

kuboresha utendaji wa shughuli za Mamlaka na kutoa maagizo kwa Menejimenti kuhusu Sera 

na Miongozo mbalimbali. 

 

1.2.3 Maagizo ya Serikali 

Maagizo yanayotokana na utekelezaji wa Sera za Serikali mfano utawala bora na uwajibikaji 

na ahadi za Serikali Bungeni ikiwemo maagizo kutoka kwa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
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Hesabu za Serikali (PAC) na Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Uwekezaji wa Mitaji ya Umma 

(PIC).  

2. OFISI ZA MAMLAKA 

 

Katika kutekeleza majukumu na kusogeza huduma kwa wananchi, hadi sasa Mamlaka 

imefungua ofisi kuu tatu ambazo ni Makao Makuu Dodoma, Ofisi ya Zanzibar, Ofisi ya Dar es 

Salaam pamoja na Ofisi Kumi (10) za Kanda. 

Jedwali Na 1: Mchanganuo wa Ofisi za Kanda za Mamlaka 

Na Kanda Mikoa husika Ofisi ilipo 

1 
Kanda ya Nyanda za Juu 
Kusini 

Mbeya, Njombe & Songwe Mbeya 

2 Kanda ya Kaskazini Arusha, Kilimanjaro & Tanga Arusha 

3 Kanda ya Ziwa Mwanza, Mara, Kagera, Simiyu & Geita Mwanza 

4 Kanda ya Mashariki Dar es Salaam, Pwani, & Morogoro Dar es Salaam 

5 Kanda ya Kati Dodoma, Manyara & Iringa Dodoma 

6 Kanda ya Magharibi Tabora, Shinyanga & Singida Tabora 

7 Kanda ya Kusini Mtwara, Lindi & Ruvuma Lindi 

8 Kanda ya Ziwa Tanganyika Katavi, Rukwa & Kigoma Katavi 

9 Kanda ya Unguja 
Kaskazini Unguja, Kusini Unguja & 
Mjini Magharibi 

Mjini Magharibi 

10 Kanda ya Pemba Kaskazini Pemba & Kusini Pemba 
Kusini Pemba - 
Chakechake 

 

3. HALI YA UTENDAJI WA SOKO LA BIMA KWA MIAKA MINNE YA UONGOZI WA 

DKT. SAMIA SULUHU HASSAN  

Serikali ya Awamu ya Sita chini ya uongozi mahiri wa Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu 

Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Amiri Jeshi Mkuu, 

imeendelea kuweka mazingira rafiki ya ufanyaji biashara katika sekta mbalimbali nchini 

ikiwemo sekta ya bima nchini. Kupitia sera madhubuti na mazingira wezeshi ya uwekezaji, 

sekta hii muhimu kwa ustawi wa jamii na uchumi wa taifa imeendelea kukua kwa kasi, 

kuongeza upatikanaji wa huduma za bima kwa wananchi, na kuongeza uwezo wa kukabili 

majanga mbalimbali yanayoweza kuathiri maisha na uchumi wa nchi. 
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Watanzania wengi zaidi sasa wananufaika na huduma za bima, huku fidia zikitolewa kwa 

walioathirika na majanga mbalimbali, hivyo kusaidia kulinda maisha na mali zao. Mafanikio 

haya yametokana na juhudi mahususi za Serikali ya Awamu ya Sita katika kuweka mikakati 

na kuchukua hatua mbalimbali za kisera, kisheria na kiutendaji kuimarisha sekta hii. 

3.1 Maswala yaliyotekelezwa na Serikali ya Awamu ya Sita katika Sekta ya Bima 

Katika kipindi cha miaka minne ya uongozi wa Mhe Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Serikali ya Awamu ya Sita imetekeleza mambo mengi 

muhimu ambayo yamewezesha ukuaji na uimarishaji wa sekta ya bima nchini. Hatua hizo 

zilizochukuliwa na Serikali zimeongeza upatikanaji wa huduma bora za bima kwa wananchi, 

kuvutia wawekezaji wapya, na kuimarisha mifumo ya usimamizi wa Sekta ya Bima . Baadhi 

ya hatua hizo muhimu ni pamoja na:- 

a. Kuteua Bodi ya Taifa ya Bima: Serikali ya Awamu ya Sita iliteua wajumbe wa Bodi 

ya Taifa ya Bima, wakiwemo wataalamu wenye uzoefu na uelewa mpana wa sekta ya 

bima. Mheshimiwa Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan alimteua Mwenyekiti wa Bodi 

ambaye ameendelea kutoa dira, ushauri na miongozo muhimu kwa ajili ya maendeleo 

ya Sekta ya Bima nchin. Bodi ya Bima imekuwa kiungo muhimu katika kusimamia 

utekelezaji wa masuala ya Kisera na mikakati mbalimbali ya kukuza soko la bima 

nchini.  

b. Matamasha ya kibiashara: Serikali, kwa kushirikiana na wadau wa sekta binafsi, 

imeendelea kuratibu na kushiriki kwenye matamasha ya kibiashara ya bima ndani na 

nje ya nchi. Matamasha hayo yamelenga kuhamasisha Umma kuhusu dhana na 

umuhimu wa bima, kujenga mahusiano ya kibiashara, na kufungua fursa mpya za 

uwekezaji katika Sekta ya Bima.  

c. Kuvutia wawekezaji: Kufuatia maboresho ya kisera na kisheria, idadi ya kampuni 

za bima na kampuni za bima mtawanyo (reinsurance) zimeongezeka nchini. 

Wawekezaji wapya wamevutiwa na mazingira bora ya ufanyaji wa biashara ya bima 

na uthabiti wa kiuchumi.  
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d. Kutungwa kwa Sheria ya Bima ya Afya kwa Wote na Kanuni zake: Miongoni 

mwa mafanikio makubwa ya Serikali ya Awamu ya Sita ni kutungwa kwa Sheria ya 

Bima ya Afya kwa Wote mwaka 2023 na Kanuni zake. Sheria hiyo ilipitishwa na Bunge 

la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na kusainiwa na Mheshimiwa Rais, ikiwa ni 

hatua ya kihistoria inayolenga kuhakikisha Watanzania wote wanapata huduma bora 

za afya kupitia mfumo wa bima. Aidha, mwaka 2024, Serikali kupitia Wizara ya Afya 

iliandaa na kupitisha Kanuni za Bima ya Afya kwa Wote ili kuwezesha utekelezaji wa 

Sheria hiyo muhimu. Kanuni hizo zimeweka misingi ya utekelezaji, usimamizi, na 

ushirikishwaji wa wadau katika kuhakikisha upatikanaji wa huduma ya bima ya afya 

kwa kila Mtanzania. 

e. Maboresho ya Sheria ya Fedha ya mwaka 2022: Serikali ya Awamu ya Sita 

imefanya maboresho katika Sheria ya Fedha ya mwaka 2022 ambayo imeongeza wigo 

wa bima za lazima katika maeneo muhimu ikiwemo bidhaa zinazoagizwa kutoka nje 

ya nchi (imported goods) kuwa na bima za kampuni za ndani, majengo ya Umma na 

biashara kuwa na bima, vivuko na pantoni kuwa na bima. Aidha, Serikali imendelea 

kuhakikisha kuwa miradi yake mikubwa ya kimkakati inayotekelezwa nchini, ikiwemo 

ya miundombinu, inakuwa na kinga ya bima kutoka kwa kampuni za bima za ndani ili 

kulinda mali na uwekezaji unaofanywa na Serikali.  Hatua hii inalinda uwekezaji wa 

Taifa na kuhakikisha kuna uendelevu wa miradi hiyo muhimu.  

f. Kuanzishwa kwa Konsortia ya Bima ya Kilimo: Kupitia ushirikiano na wadau, 

Serikali imeanzisha Konsotia ya Bima ya Kilimo kwa lengo la kuwahudumia wakulima, 

kupunguza athari za majanga ya asili, na kuongeza tija katika sekta ya kilimo. Hii ni 

sehemu ya juhudi za Serikali za kuhakikisha kuwa wakulima wanakuwa na uhakika wa 

kipato hata wanapokumbwa na majanga. 

g. Kuanzishwa kwa Konsotia ya mafuta na gesi: Sekta ya mafuta na gesi, ikiwa ni 

eneo la kimkakati kwa uchumi wa nchi, imenufaika na uanzishwaji wa konsotia 

maalum ya bima inayolenga kusimamia hatari na kulinda uwekezaji katika maeneo 

haya muhimu kwa uchumi wa nchi. 
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h. Kuimarishwa kwa Mifumo ya TEHAMA : Kwa kutekeleza maagizo ya Mhe. Dkt. 

Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Serikali ya Awamu 

ya Sita imefanikisha hatua kubwa ya kuunganisha mifumo ya TEHAMA ya Mamlaka ya 

Usimamizi wa Bima Tanzania (TIRA) na taasisi nyingine muhimu za Serikali. Miongoni 

mwa taasisi zilizounganishwa ni pamoja na Benki Kuu ya Tanzania (BoT), Mamlaka ya 

Mapato Tanzania (TRA), Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA), Mamlaka ya 

Usafiri Baharini (TASAC), Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA), na taasisi 

nyinginezo. 

Muunganiko huu wa mifumo umesaidia kuongeza uwazi, ufanisi wa usimamizi wa 

taarifa, urahisi wa kufuatilia mwenendo wa sekta ya bima, na kuboresha utoaji wa 

huduma kwa wananchi. Hatua hii ni ya kimkakati katika kujenga sekta ya bima 

inayozingatia matumizi ya teknolojia na inayoshirikiana kikamilifu na mifumo mingine 

ya kitaifa kwa maendeleo endelevu. 

i. Kuimarisha matumizi ya kidijitali: Serikali ya Awamu ya Sita, chini ya uongozi wa 

Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan, imeweka mazingira wezeshi yanayochochea 

matumizi ya TEHAMA katika utoaji wa huduma kwa Umma. Kupitia mazingira ya 

biashara yaliyoboreshwa, Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania (TIRA) 

imetengeneza mfumo wa kidijitali wa usajili unaowawezesha wananchi na wawekezaji 

wanaotaka kutoa huduma za bima nchini kuweza kujisajili mahali popote walipo. 

Kupitia mfumo huo, waombaji wa usajili hawalazimiki kufika katika ofisi za TIRA, bali 

wanaweza kutuma maombi yao mtandaoni, kufuatilia hatua kwa hatua, na hatimaye 

kupata cheti cha usajili kwa njia ya kidijitali. Hatua hii imeongeza uwazi, kuondoa 

urasimu, kupunguza gharama na muda wa usajili, na kuimarisha utoaji wa huduma 

kwa kasi na ubora unaotarajiwa katika zama za kidijitali.  

j. Uanzishwaji wa Takaful: Serikali ya Awamu ya Sita imewezesha uanzishwaji wa 

huduma ya bima ya Takaful ili kuhakikisha kuwa wananchi wanaofuata misingi ya 

Kiislamu nao wanapata huduma za bima zinazozingatia imani zao. Hatua hii imepanua 
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wigo wa ujumuishaji wa kifedha katika jamii kwa kuwa aina hiyo ya bima inawezesha 

makundi mbalimbali ya wananchi kutumia aina hiyo ya bima kulinda mali zao. 

 

4. UTENDAJI WA SOKO LA BIMA KUANZIA MWAKA 2021 HADI 2024 

 
Kutokana na utekelezaji wa Sera nzuri chini ya uongozi mahiri wa Serikali ya Awamu ya 

Sita inayoongozwa na Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania na Amiri Jeshi Mkuu, Sekta ya Bima imeendelea kuimarika 

na kupata mafanikio makubwa. Mafanikio haya yanadhihirika katika muhtasari wa takwimu 

za utendaji wa soko la bima kwa kipindi cha miaka minne kuanzia mwaka 2021 hadi 2024 

kama ifuatavyo:-  

  

4.1 Watoa huduma za bima 

Idadi ya watoa huduma za bima imeongezeka kutoka 993 mwaka 2021 hadi kufikia 

2,425 Juni  2025, sawa na ongezeko la jumla la asilimia 144.2. Ongezeko hilo ni 

sawa na wastani wa asilimia 22.1 kwa mwaka. Aidha, katika kipindi hicho, Mamlaka 

imeongeza aina mpya ya watoa huduma ikiwa ni pamoja na watoa huduma za afya 

(HSPs), warekebishaji na watengenezaji magari (ARMs) na Watoa Huduma Kidijitali. 

Vilevile, kampuni za bima mtawanyo nchini zimeongezeka kutoka kampuni moja (1) 

mwaka 2021 hadi kampuni nne (4) mwaka 2025; 

Jedwali Na. 2: Usajili wa watoa huduma za bima hadi kufikia tarehe 30 Juni 2025 

Watoa huduma  2021 30 Juni 2025 

Kampuni za Bima Mtawanyo 1 4 

Kampuni za Bima 32 35 

Skimu za Bima ya Afya ya Umma 0 1 

Skimu za Bima ya Afya ya Binafsi 0 1 

Washauri wa Bima 82 146 

Mawakala wa Bima 789 1,419 

Washauri wa Bima Mtawanyo 4 11 

Benkiwakala 23 35 

Kampuni za Takwimu Bima 4 6 

Wakadiriaji Hasara 50 68 
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Wachunguzi binafsi 4 7 

Wauza Bima Kidijitali 4 17 

Kampuni ya Usimamizi wa Amana na Mifuko ya 

Pensheni 

0 
1 

Maafisa wauza bima (SFEs) 0 280 

Watoa huduma za afya (HSPs) 0 154 

Watengenezaji na watunza magari (ARMs) 0 239 

Wakaguzi wa nje wanaohuduma sekta ya Bima 0 1 

Total  993 2,425 

 

 

 

4.2 Wanufaika wa Huduma za Bima  

Wanufaika wa huduma za bima nchini wameongezeka kutoka milioni 14.2 mwaka 

2021 hadi kufikia milioni 25.9 mwaka 2024, sawa na jumla ya ongezeko la asilimia 

82.4 katika kipindi cha miaka minne, ikiwa ni wastani wa ongezeko la asilimia 22.2 

kwa mwaka; 

 

4.3 Ajira rasmi katika soko la bima 

Ajira rasmi katika soko la bima zimeongezeka kutoka wafanyakazi 3,527 mwaka 

2021 hadi kufikia wafanyakazi 6,916 tarehe 30 Juni 2025 sawa na ongezeko la 

asilimia 96.1. Ongezeko hilo ni sawa na wastani wa ongezeko la asilimia 18.3 kwa 

mwaka; 

 

4.4 Mali na Mitaji Katika Soko la Bima  

4.4.1  Mali za Bima  

Thamani ya mali katika soko la bima imeongezeka kutoka shilingi trilioni 1.277 

mwaka 2021 hadi kufikia shilingi trilioni 2.340 mwaka 2024, sawa na jumla ya 

ongezeko la asilimia 83.3, ikiwa ni wastani wa ongezeko la asilimia 16.3 kwa mwaka. 

Kwa kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka 2025 (Januari – Juni), thamani ya mali 

katika soko la bima iliongezeka kutoka shilingi trilioni 2.340 mwishoni mwa mwaka 

2024 hadi kufikia shilingi trilioni 2.495 kufikia tarehe 30 Juni 2025, ikiwa ni ongezeko 

la asilimia 6.6. 
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4.4.2  Thamani ya Mitaji  

Aidha, thamani ya mitaji katika soko la bima imeimarika kutoka shilingi bilioni 416.0 

mwaka 2021 hadi kufikia shilingi bilioni 847.3 mwaka 2024, sawa na jumla ya 

ongezeko la asilimia 103.7, ikiwa ni wastani wa ongezeko la asilimia 26.3 kwa 

mwaka. Katika nusu ya kwanza ya mwaka 2025, thamani ya mitaji katika soko la 

bima iliongezeka kutoka shilingi bilioni 906 mwaka 2024 hadi bilioni 993 kufikia Juni 

30, 2025, ikiwa ni ongezeko la asilimia 9.5; 

 

4.5 Uandikishaji wa ada za bima 

Uandikishaji wa ada za bima katika soko la bima nchini umeongezeka kutoka shilingi 

bilioni 911.5 mwaka 2021 hadi kufikia shilingi trilioni 1.418 mwaka 2024, sawa na 

jumla ya ongezeko la asilimia 55.6 katika kipindi cha miaka minne, ikiwa ni wastani 

wa ongezeko la asilimia 11.7 kwa mwaka. Aidha, katika kipindi cha Januari hadi Juni 

2025, uandikishaji wa ada za bima umefikia shilingi bilioni 831.8 

 

 

4.6 Mchango wa Bima katika pato la Taifa 

Mchango wa bima katika pato la Taifa umeongezeka kutoka asilimia 1.68 mwaka 

2021 hadi kufikia asilimia 2.01 mwaka 2023 na unatarajiwa kuongezeka hadi kufikia 

asilimia 3 ifikapo mwaka 2030; 

 

4.7 Bidhaa Mpya za Bima  

Kuanzia mwaka 2021 hadi 2024, kumekuwa na ongezeko la bidhaa mpya za bima, 

ambapo kwa wastani bidhaa 15 mpya zimekuwa zikipewa idhini na Mamlaka kila 

mwaka kwa ajili ya kuuzwa katika soko la bima nchini. Katika kipindi cha Januari 

hadi Juni 2025, jumla ya bidhaa 10 mpya za bima zimepewa idhini na Mamlaka 

kuingia sokoni zikiwemo bidhaa za bima za kilimo na ufugaji; 
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4.8 Kiwango cha ubakizaji bima nchini 

Kiwango cha ubakizaji bima nchini kwa Bima za Kawaida kimeongezeka kutoka 

asilimia 55.9 mwaka 2021 hadi asilimia 58.5 mwaka 2024. Aidha, kiwango cha 

ubakizaji bima kwa Bima za Maisha kimeongezeka pia kutoka asilimia 85.9 mwaka 

2021 hadi kufikia asilimia 86.2 mwaka 2024;  

  

4.9 Ulipaji wa Madai ya Bima 

Ulipaji wa madai ya bima umeongezeka kutoka shilingi bilioni 397.6 mwaka 2021 

hadi kufikia shilingi bilioni 592.1 mwaka 2024, sawa na jumla ya ongezeko la asilimia 

48.9 katika kipindi cha miaka minne, ikiwa ni wastani wa ongezeko la asilimia 10.5 

kwa mwaka. Aidha, wastani wa muda unaotumika na kampuni za bima kulipa madai 

ya bima yasiyo na utata umeimarika kutoka wastani wa siku 73 hadi ndani ya 

wastani wa siku 45; na 

 

4.10   Mchango wa Sekta ya Bima kwenye mapato ya Serikali 

Mchango wa Sekta ya bima kwenye mapato ya Serikali kupitia kodi mbalimbali 

ikiwemo Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) na Kodi ya Kampuni (corporate tax) 

pekee umeongezeka kutoka shilingi bilioni 137.7 mwaka 2022 hadi kufikia shilingi 

bilioni 183.1 mwaka 2023 sawa na ongezeko la asilimia 32.97. 

 

5. MAENDELEO NA TAFITI KATIKA SOKO LA BIMA  

Kupitia usimamizi thabiti na uongozi bora wa Serikali ya Awamu ya Sita chini ya 

Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, sekta ya bima imepiga hatua kubwa katika eneo la maendeleo ya kitaasisi na 

kisera, pamoja na tafiti na ubunifu wa mifumo ya usimamizi wa soko la bima. Mwelekeo 

huu umewezesha mazingira bora ya uwekezaji, ushindani, na utoaji wa huduma bora kwa 

wananchi. 
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Mafanikio haya ni matokeo ya juhudi mahususi za Serikali kuweka misingi imara ya 

kitaasisi, kisheria na kiufundi inayowezesha ukuaji endelevu wa sekta ya bima nchini. 

Baadhi ya mafanikio haya ni pamoja na: 

   

5.1 Kuanzishwa kwa Konsotia za Bima ya Kilimo na Mafuta na Gesi: Serikali 

imesimamia uanzishwaji wa Konsotia maalum za Bima katika maeneo ya kimkakati, 

ikiwa ni sehemu ya kuhakikisha ushirikiano wa sekta binafsi katika kutoa kinga ya 

bima kwenye maeneo yenye vihatarishi vikubwa. Konsotia ya Bima ya Kilimo 

imeundwa kwa kushirikisha kampuni kumi na tano (15) za bima, zinazotoa huduma 

kwa wakulima katika maeneo mbalimbali ya uzalishaji. Aidha, Konsotia ya Mafuta na 

Gesi imehusisha kampuni ishirini na mbili (22), ikiwa ni mkakati wa kulinda uwekezaji 

mkubwa katika sekta hiyo nyeti ya uchumi;  

 

5.2 Kuandaa rasimu ya Andiko Dhana (Concept Paper) na Kanuni za Udhibiti wa Mazingira 

ya Majaribio ya Teknolojia, bidhaa au huduma za bima kabla ya kuingizwa sokoni 

(Regulations For Insurance Regulatory Sandbox); 

 

5.3 Katika kuboresha ufanisi na uadilifu katika soko la bima, Serikali kupitia Mamlaka ya 

Usimamizi wa Bima imeandaa miongozo mbalimbali ya kisera na kiutendaji, ikiwemo: 

5.3.1 Miongozo ya Kushughulikia Madai ya Bima;  

5.3.2 Miongozo ya utawala bora; 

5.3.3 Miongozo ya uondoaji wa kampuni za bima katika soko; 

5.3.4 Miongozo ya Uanzishwaji wa kitengo cha Takwimu Bima katika kampuni; 

5.3.5 Miongozo inayosimamia Bima ya Afya kwa Wote;  

5.3.6 Miongozo ya Uwakala wa Ufuatiliaji wa Madai ya Bima;  

5.3.7 Miongozo ya Viwango Elekezi vya Fidia ya Bima wa Madai ya Majeraha ya Mwili 

na Vifo kwa Mtu wa Tatu kutokana na Ajali za Barabarani; 

5.3.8 Miongozo ya Usimamizi na Uondoaji wa Salveji; 

5.3.9 Miongozo ya Usimamizi wa Vihatarishi na Mitaji;  

5.3.10 Miongozo ya Benkibima (Uendeshaji wa Biashara); 
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5.3.11 Miongozo kuhusu utekelezaji wa viwango vya kimataifa vya taarifa ya kifedha 

inayohusu mikataba ya bima (IFRS 17);  

5.3.12 Mwongozo wa utoaji huduma za bima kidijitali; 

5.3.13 Mwongozo wa uendeshaji wa Takaful; 

5.3.14 Miongozo ya Usimamizi wa Ubakizaji wa Bima na Bima Mtawanyo;  

5.3.15 Miongozo ya Utoaji Idhibati kwa Warekebishaji na Watengenezaji wa Vyombo 

vya Moto Wanaohudumia Sekta ya Bima; na  

5.3.16 Miongozo ya Bidhaa za Bima. 
 

5.4 Serikali kupitia Mamlaka ya Usimamizi wa Bima, imeendelea kufuatilia kwa karibu 

hatua za kukamilisha Sera ya Taifa ya Bima, pamoja na kuandaa Kanuni za Utekelezaji 

wa Bima za Lazima, hatua ambazo zitatoa mwongozo madhubuti wa namna ya 

kutekeleza bima ambazo ni za lazima kisheria, kwa lengo la kulinda wananchi na mali 

zao.; na 
 

5.5 Serikali kupitia TIRA imeendelea kuimarisha ushirikiano na wadau wa maendeleo 

kama vile UNDP, GIZ, CRDB na wengineo, kwa ajili ya kutekeleza mikakati mbalimbali 

ya kupanua wigo wa upatikanaji wa huduma za bima, kuimarisha elimu ya bima kwa 

jamii, na kusaidia katika maendeleo ya bidhaa mpya za bima zenye tija kwa wananchi. 

 

6. MATUMIZI YA TEHAMA 

Katika kutekeleza maono ya Serikali ya Awamu ya Sita chini ya uongozi madhubuti wa 

Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

juhudi kubwa zimefanyika katika kuimarisha matumizi ya Teknolojia ya Habari na 

Mawasiliano (TEHAMA) ndani ya Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania (TIRA). 

Mazingira mazuri ya kisera na kiutendaji yaliyowekwa na Serikali yameiwezesha Mamlaka 

kutumia TEHAMA kuboresha mifumo ya usimamizi wa soko la bima, kuongeza uwazi, 

kurahisisha huduma kwa wateja, na kuimarisha usalama wa taarifa. 

 Baadhi ya hatua mahususi zilizotekelezwa ni kama ifuatavyo: 
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6.1 Kufanya marejeo ya sera ya TEHAMA (ICT Policy), sera ya Usalama wa TEHAMA 

(ICT Security Policy) pamoja na Sera ya Matumizi Rasmi ya TEHAMA (ICT 

Acceptable Use Policy). 

6.2 Kufanya marejeo ya mpango mkakati wa TEHAMA (ICT Strategy) na kuoanisha na 

marejeo yaliofanyika kwenye Mpango Mkakati wa Mamlaka (Cooperate Strategic 

Plan) kwa kipindi cha mwaka 2022/2023 – 2025/2026 ili kuhakikisha juhudi za 

TEHAMA zinaendana na dira ya Mamlaka. 

6.3 Kusimamia vihatarishi na usalama wa TEHAMA ikiwemo kuridhia kushirikiana na 

Wakala wa Serikali Mtandao (eGA) kufanya Tathmini ya mifumo ya kieletroniki 

inayotumiwa na Mamlaka katika kutekeleza shughuli zake na kutoa mapendekezo 

ya maboresho; 

 

6.4 Kuboresha mifumo ya TEHAMA ambayo ni muhimu katika utekelezaji wa majukumu 

ya Mamlaka  ikiwemo mifumo ya:- 

6.4.1 TIRAMIS – mfumo wa ufuatiliaji wa biashara za Bima nchini 

unaowawezesha watoa huduma ya Bima kuwasilisha taarifa za mauzo ya 

Bima kwa Mamlaka. 
 

6.4.2 ORS - mfumo unaowezesha watoa huduma za bima kujisajili na kuhuisha 

leseni na taarifa zao; 
 

6.4.3 TSS - mfumo unaowezesha Mamlaka kukusanya taarifa za mauzo ya Bima 

na kuchakata tozo ya Bima kila mwezi. Pia, mfumo unawezesha watoa 

huduma za bima ritani za mauzo ya Bima ya kila mwezi.; 
 

6.4.4 IRIS – mfumo wa usimamizi wa utendaji wa watoa huduma za bima 

ambao kwa sasa upo katika hatua za matengenezo ili kuwa na mfumo 

thabiti wa usimamizi wa watoa huduma za bima. 
 

6.5 Kuunganisha mifumo na Taasisi za Serikali ili kuwezesha utekelezaji wa Sheria ya 

Bima Sura ya 394 pamoja na kupata taarifa muhimu zinazotumika kwenye shughuli 
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za bima. Mifumo ya Taasisi iliyounganishwa na Mamlaka ni pamoja na NIDA, TRA, 

BOT, TPF, BRELA na LATRA; 
 

6.6 Kuanzisha matumizi ya mfumo wa kuendesha vikao vya Bodi na Menejimenti (e-

Board); 
 

 

6.7 Kusimamia matumizi ya mifumo ya Kitaifa katika maeneo mbalimbali ya shughuli za 

Mamlaka ikiwemo mfumo wa Manunuzi ya Umma (NeST) na mfumo wa upimaji wa 

utendaji wa watumishi na Taasisi (PEPMIS/PIPMIS);   

 

6.8 Kuimarisha utunzaji wa taarifa za Mamlaka katika Kituo cha Mamlaka ya Serikali 

Mtandao (eGA Data Centre ) kwa lengo la kuhakikisha usalama wa taarifa, 

kudumisha upatikanaji wa Huduma za TEHAMA pamoja nakupunguza gharama. 
 

 

7. ELIMU KWA UMMA  
 

Kupitia uongozi madhubuti wa Serikali ya Awamu ya Sita chini ya Mheshimiwa Dkt. 

Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Serikali imeendelea 

kuimarisha juhudi za utoaji wa elimu kwa umma kuhusu umuhimu wa bima katika 

maisha ya kila siku ya wananchi na maendeleo ya taifa. Mamlaka ya Usimamizi wa Bima 

Tanzania (TIRA), kwa mwongozo wa Bodi, imefanikiwa kutekeleza mikakati mbalimbali 

ya kuelimisha umma, kukuza uelewa wa masuala ya bima, na kuimarisha mahusiano kati 

ya Mamlaka na wadau wa sekta ya bima nchini. 

 

Mafanikio hayo yanajumuisha:  

 

7.1 Kuanzisha miongozo na mikakati kwa ajili ya kuratibu shughuli za utoaji 

elimu na mawasiliano kwa umma ikiwemo Mpango Mkakati wa Mawasiliano wa 

TIRA (TIRA Communication Strategy) na Mpango wa Taifa wa Utoaji Elimu ya Bima 

(National Insurance Education Strategy); 

7.2 Kuhamasisha Umma kuhusu dhana na umuhimu wa bima na kuimarisha 

mahusiano kupitia mikutano ya wadau mkoa kwa mkoa ambapo warsha, 
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mikutano na semina zipatazo 206 kupitia Kanda mbalimbali zimefanyika, vipindi vya 

redio 56, vipindi vya runinga 44 na habari za kwenye magazeti 30. Aidha, Mamlaka 

imefanya jumla ya mikutano 6 na wahariri wa vyombo vya habari; 

 

7.3 Kuimarisha matumizi ya utumiaji wa vyombo mbalimbali vya habari katika 

kutoa elimu kwa Umma ikiwemo matumizi ya mitandao ya kijamii (instagram, 

facebook, twitter) ambapo taarifa zipatazo 480 zilichapishwa na kuwafikia wafuasi 

zaidi ya 11,000; 
 

7.4 Kuanzisha ukurasa maalum wa makala kuhusu umuhimu wa bima kwa 

wananachi kila mwezi. Aidha, Mamlaka imeanzisha jarida maalumu la bima 

ambalo linatoka kila mwezi; 
 

7.5 Kushiriki katika maonesho ya Kitaifa na Kimataifa ikiwemo Maonesho ya 

Kimataifa ya Biashara (Saba Saba), Maonesho ya Wakulima (Nane Nane), Wiki ya 

Utumishi wa Umma, Wiki ya Madini, Wiki ya Fedha, Wiki ya Sheria, Maonesho ya 

Kimataifa ya Biashara Zanzibar, Maonesho ya Tamasha la Kizimkazi Zanzibar na 

Siku ya Wanawake Duniani. Kupitia matukio hayo Mamlaka imeendelea kufanya 

kampeni za umuhimu wa kuwa na bima na kutoa ushauri katika masuala ya bima; 

 

7.6 Kutoa michango ya kijamii (Corporate Social Responsibility) katika sekta 

mbalimbali ikiwemo Afya, Elimu, Michezo, Ujenzi pamoja na maafa kwa lengo la 

kuimarisha mahusiano na jamii na kuboresha sekta ya bima;  
 

7.7 Ushirikiano na jumuiya ikiwemo mbalimbali za wanawake katika 

kuwasaidia wanawake masuala ya kifedha na ulinzi katika bima mfano wa 

Jumuiya hizo ni kama TAWiFA na JUMAKITA; na  
 

7.8 Kukutana na Wadau mbalimbali wa Mamlaka katika mikoa kwa lengo la kupata 

mrejesho wa huduma na kupokea maoni, ushauri  na mapendezo kwa lengo la 

kuboresha huduma kwa wadau wa Bima.  
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8. USIMAMIZI WA RASILIMALI WATU NA MASLAHI YA WATUMISHI 

   

Serikali ya Awamu ya Sita chini ya uongozi wa Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, imeendelea kuimarisha usimamizi wa rasilimali 

watu kwa kuhakikisha watumishi wanatekeleza majukumu yao katika mazingira bora, 

wezeshi, na yenye kuzingatia maadili ya utumishi wa umma. Kupitia usimamizi thabiti wa 

Bodi ya Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania (TIRA), hatua mbalimbali zimechukuliwa 

katika kuboresha maslahi, kuongeza tija, na kuimarisha ustawi wa watumishi wa Mamlaka. 

 

Hatua hizo ni pamoja na: 

 

8.1 Kujenga Jengo la Ofisi ya Makao Makuu ya Mamlaka Jijini Dodoma ambapo 

ujenzi huo unatarajiwa kukamilika kabla ya mwezi Juni 2025. Kwa sasa jengo 

limekamilika kwa asilimia 80. Aidha, kufanya ukarabati wa Ofisi ya Mtendeni Dar Es 

Salaam na kuendelea na ukarabati wa Ofisi ya Zanzibar. Pia, kuhamisha Ofisi ya Kanda 

ya Mashariki kutoka Jengo la Wizara ya Mambo ya Ndani Makao Makuu kwenda Jengo 

la PSSSF Commercial Complex lililopo Barabara ya Sam Nujoma Ubungo DSM; 

 

8.2 Kuanzisha ofisi mpya za Kanda kutoka Ofisi 5 mwaka 2022 hadi kufikia ofisi 

kumi (10) mwaka 2024. Lengo la kuanzisha Kanda hizi mpya ni kusogeza huduma 

kwa wananchi. 

 

8.3 Kuanzisha na kuhuisha Sera na Miongozo mbalimbali ya usimamizi wa 

Rasilimaliwatu ikiwemo Muundo wa Maendeleo ya Utumishi, Kanuni za Utumishi wa 

TIRA, Mpango wa Motisha wa TIRA,  Sera ya UKIMWI na magonjwa sugu 

yasiyoambukiza pamoja na Sera ya Utunzaji wa Nyaraka;  
 

8.4 Kutekeleza Mpango wa Mafunzo wa Mamlaka wenye lengo la kuwajengea uwezo 

watumishi ili kumudu majukumu yao; 

 

8.5 Kuhuisha Muundo na Mgawanyo wa Majukumu wa Mamlaka ili kuwezesha 

kuanzisha idara itakayosimamia utekelezaji wa Bima ya Afya kwa Wote. 
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8.6 Kusimamia utekelezaji wa majukumu ya watumishi kupitia mfumo wa e-

Utendaji unaojulikana kama ‘Public Employees Performance Management Information 

System’ (PEPMIS); na  

 

8.7 Kuimarisha utawala bora ambapo kwa kipindi cha Julai, 2022 hadi Machi, 2025 

jumla ya vikao sita (6) vya Baraza la Wafanyakazi vimefanyika. 

 

9. USIMAMIZI WA FEDHA, MALI NA VIHATARISHI 
 

Kutokana na uongozi hodari wa Serikali ya Awamu ya Sita chini ya Mheshimiwa Dkt. 

Samia Suluhu Hassan, Mamlaka imeendelea kuimarisha usimamizi wa fedha, mali na 

vihatarishi, na kufanikisha mafanikio makubwa kama ifuatavyo: 

 

9.1 Kupata Hati Safi za Hesabu katika kipindi chote na kuhakikisha taarifa za 

Hesabu za Mamlaka zinawasilishwa kwa wakati kwa mujibu wa Sheria; 

 

9.2 Kuongeza mapato kutoka shilingi 18.04 bilioni  mwaka 2022 hadi 

kufikia shilingi 24.64 billioni mwaka 2024; 

 

9.3 Kutoa gawio kwa Serikali kila mwaka ili kuchangia katika Mfuko Mkuu wa 

Serikali kwa jumla ya kiasi cha Shilingi 9.6 Bilioni kwa kipindi cha mwaka 

2022 hadi 2024 kwa mujibu wa Sheria; na 

 

9.4 Kuanzisha Sera ya Udhibiti Vihatarishi, Mfumo wa Udhibiti 

Vihatarishi, Sera ya Ufichuzi Taarifa za Siri, Sera ya Kuendeleza 

Shughuli za Mamlaka, na Disaster Recovery Plan kwa lengo la 

kuimarisha usimamizi wa vihatarishi na uendelevu wa shughuli za Mamlaka. 
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10. USIMAMIZI WA SHUGHULI ZA USULUHISHI WA MIGORORO 

 

Katika kipindi cha Serikali ya Awamu ya Sita chini ya uongozi wa Mheshimiwa Dkt. Samia 

Suluhu Hassan, hatua muhimu zimechukuliwa katika kuimarisha utatuzi wa migogoro ya 

bima, kwa lengo la kuhakikisha madai na malalamiko ya wananchi yanashughulikiwa kwa 

haki, haraka na kwa weledi. Baadhi ya mambo yaliyofanywa na Serikali katika Ofisi ya 

Msuluhishi wa Migogoro ya Bima (TIO) ni kama ifuatavyo: 

 

10.1 Kupata Msuluhishi wa Migogoro ya Bima; 

10.2 Kufanya marejeo ya Mpango Mkakati wa TIRA na kujumuisha shughuli za 

Msuluhishi wa Migogoro wa Bima (TIO); 

10.3 Kujumuisha shughuli za mawasiliano za TIO kwenye Mpango Mkakati wa 

Mawasiliano wa Mamlaka (Communication Strategy); 

10.4 Kuanza kuunda mfumo wa kielektroniki wa kushughulikia migogoro ya Bima 

ambao utaboresha utendaji wa TIO; 

10.5 Kutambuliwa kwa nafasi ya Ofisi ya Msuluhishi wa Migororo ya Bima (TIO) 

katika Muundo na mgawanyo wa majukumu wa Mamlaka. 

 

11. FURSA ZILIZOPO KWENYE SEKTA NDOGO YA BIMA 
 

Sekta ndogo ya bima imeendelea kutoa fursa mbalimbali kwa wawekezaji wa ndani na nje ya 

nchi. Fursa mahususi ni pamoja: - 

i) Kukua kwa kasi ya maendeleo ya miundombinu na uanzishwaji wa viwanda, 

utalii na uchimbaji madini ambayo yanahitaji mikataba ya bima ili kupunguza 

Vihatarishi kwa wawekezaji na wale wenye mtaji mdogo wa urejeshaji; 

ii) Ongezeko la watu na soko ambalo halijatumika hasa katika sekta isiyo rasmi; 

iii) Uwepo wa teknolojia mpya na matumizi makubwa ya TEHAMA; 

iv) Fursa katika Uwekezaji wa Biashara ya bima mtawanyo. Kwa sasa kuna 

Kampuni tatu (3) tu za bima mtawanyo; 
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v) Fursa za kuwekeza katika biashara ya Takaful; 

vi) Fursa za kushiriki katika Konsotia za bima zilizoanzishwa ikiwa ni pamoja 

naKonsortia ya Mafuta na Gesi (Energy and Gas Co- insurance Consortium), na 

Konsotia ya Bima ya kilimo (Agriculture Insurance Consortium). 

vii) Fursa katika Biashara za Bima ya Maisha ambayo inaendelea kukua hapa 

Tanzania; 

viii) Kupanua wigo wa bima ya lazima ili kujumuisha bidhaa zinazoagizwa kutoka 

nje, masoko ya umma, majengo ya biashara, vyombo vya baharini, feri, na 

mashua; 

ix) Uanzishwaji wa bodi ya wataalam wa Bima, Hifadhi ya Jamii na Takwimu Bima 

utaongeza na kuchochea uwepo wa rasilimaliwatu katika sekta ndogo ya bima; 

na 

x) Kuongezeka kwa programu za elimu na uhamasishaji wa umma kuhusu 

matumizi ya bima kunatarajiwa kuongeza mahitaji ya bidhaa za bima. 

12. CHANGAMOTO NA HATUA ZA UTATUZI 
 

Sekta ndogo ya bima inakabiliwa na changamoto kadhaa ikiwemo kukosekana kwa sera ya 

taifa ya bima; kukosekana kwa mpango wa Taifa wa bima nafuu za kilimo; utumiaji mdogo 

wa bima; na upatikanaji duni wa bidhaa na huduma za bima. Mamlaka kwa kushirikiana na 

wadau wengine imeendelea kutekeleza hatua za kukabiliana na changamoto husika kama 

ifuatavyo:- 

Jedwali Na. 3: Changamoto Soko la Bima na Hatua za Utatuzi 

Na. Changamoto Hatua za Utatuzi 

1.  Kukosekana kwa 

Sera ya Bima ya Taifa 

Mamlaka inaendelea kuishirikisha Wizara ya Fedha kukamilisha 

mchakato wa Sera ya Bima ya Taifa. Sera inasubiria mapitio na 

mamlaka za juu za serikali. 
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Na. Changamoto Hatua za Utatuzi 

2.  Kukosekana kwa 

Skimu ya Taifa ya 

Bima z a Kilimo 

Kuendelea kushirikisha Wizara za kisekta (ikiwa ni pamoja na Wizara 

ya Fedha, Wizara ya Kilimo, Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Wadau 

wa maendeleo na wadau wengine muhimu wa sekta ndogo ya bima 

kuanzisha Skimu ya Taifa ya Bima za Kilimo. 

3.  Kutokuwepo kwa 

Kanuni za Bima ya 

Lazima 

TIRA imeendelea kuishirikisha Wizara ya Fedha kuhakikisha rasimu 

ya Kanuni za Bima za Lazima inakamilika na Kusainiwa na Waziri wa 

Fedha. 

 

13. MIPANGO TARAJIWA YA MAMLAKA, 2025/26 – 2026/27  

Mamlaka inatarajia Soko litafikia makisio ya ukuaji wa angalau asilimia 15 katika kipindi cha 

2025/26 – 2026/27. Aidha,Sekta ndogo ya bima inatarajiwa kubaki thabiti kifedha katika siku 

zijazo. Vipaumbele vya vya sekta ni pamoja na vifuatavyo:- 

i. Kukamilisha Sera ya Taifa ya Bima na mkakati wake wa utekelezaji; 

ii. Kuanza rasmi kwa usimamizi wa mfumo wa Bima ya Afya kwa wote kwa mujibu wa 

Sheria, Taratibu na Kanuni husika; 

iii. Kukamilisha ujenzi wa mifumo mipya ya TEHAMA kwa ajili ya usimamizi wa Bima ya 

Afya kwa Wote (UHI) ikiwa ni pamoja na Mfumo Jumuishi wa Udhibiti wa Bima 

(Insurance Regulatory Integrated System – IRIS); 

iv. Kukamilisha majadiliano ya Mikataba ya Uenyeji wa Tanzania Kwa ofisi za kampuni za 

Africa Reinsurance Corporation (AFRICA RE) na PTA Reinsurance Company (ZEP-RE); 

v. Kukamilisha Marekebisho ya Sheria ya Bima SURA 394; 

vi. Kukamilisha Kanuni za Bima za Lazima; 

vii. Kukamilisha taratibu za kisheria za uanzishaji wa Skimu ya Taifa ya Bima za Kilimo 

(ukamilishaji wa kanuni za Bima ya Kilimo); 
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viii. Kuandaa Mpango Mkakati Mpya wa Mamlaka wa Kipindi cha Miaka 5 ijayo 2026/27 – 

2030/31 ambao pamoja na mengine utaainisha mikakati mipya ya uendelezaji wa 

sekta ndogo ya bima kwa kuzingatia mipango ya kitaifa ikiwemo Dira ya Taifa ya 

Maendeleo 2050 na Ilani ya CCM 2025-2030; 

ix. Kuimarisha ushirikiano na washirika wa maendeleo wa kimkakati; 

x. Kukamilisha na kutekeleza Mfumo wa Udhibiti wa mazingira ya majaribio kwa bidhaa 

na huduma mpya za bima (Insurance Sandbox Regulatory Framewok) na Kanuni 

zake; na 

Kukamilisha uunganishaji wa mfumo wa TEHAMA wa TIRA na mifumo ya TEHAMA ya taasisi 

zingine za umma (Jeshi la Polisi, LATRA, NIDA, TASAC, TRA, ZRA) kwa lengo la kuimarisha 

usimamizi na maendeleo ya sekta ndogo ya bima nchini.  

 

14. SHUKRANI KWA WAHARIRI NA WAANDISHI WA HABARI 

Mafanikio yaliyopatikana katika sekta ya bima katika kipindi cha miaka minne iliyopita, 

yamechangiwa Serikali ya awamu ya Sita chini Mhe. Dkt Samia Suluhu Hassan Rais wa JMT 

kutokana na sera na mazingira rafiki ya ufanyaji biashara nchini ikiwemo Soko la Bima. 

Aidha, niwapongeze sana waandishi, wahariri na vyombo vya habari kwa kazi kubwa ya 

kutoa elimu kwa Umma ikwemo umuhimu wa bima kwa wananchi.  

 

Mamlaka inawashukuru kwa nafasi hiyo ya kipekee na inawahimiza waendelee kushirikiana 

nasi katika kutoa elimu kwa wananchi kupitia makala, taarifa, mijadala na vipindi vya elimu. 

Kupitia uandishi na uchambuzi wenu, mmeonesha mambo muhimu yanayofanywa katika 

sekta ya bima na hivyo kuongeza uelewa wa jamii kuhusu umuhimu wa bima katika maisha 

na uchumi wa taifa. Mamlaka ipo tayari kuendeleza ushirikiano nanyi ili kuimarisha zaidi 

maendeleo ya sekta ya bima nchini. 
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15. HITIMISHO  

Sekta ya bima nchini imeendelea kukua kwa kasi na kuimarika kwa viwango vya kuridhisha, 

ikiwa ni matokeo ya juhudi thabiti, sera sahihi na mwelekeo wa kimkakati uliowekwa na 

Serikali ya Awamu ya Sita chini ya uongozi wa Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Amiri Jeshi Mkuu. 

Kupitia maelekezo na msukumo wa Mheshimiwa Rais, Serikali imewezesha maboresho 

makubwa katika mifumo ya usimamizi wa sekta ya bima, uanzishwaji wa sheria, kanuni na 

miongozo muhimu, upanuzi wa huduma kwa wananchi, pamoja na uimarishaji wa taasisi 

zinazosimamia sekta hiyo. Hatua hizi zimejenga msingi imara wa sekta ya bima shindani, 

jumuishi na inayochangia kikamilifu katika kulinda maisha, mali na ustawi wa wananchi 

pamoja na uchumi wa taifa kwa ujumla. 

Kwa msingi huo, Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania (TIRA) itaendelea kushirikiana na 

Serikali, wadau wa maendeleo na sekta binafsi katika kuhakikisha sekta ya bima inazidi 

kuimarika, kupanua wigo wa huduma na kuchangia kwa kiwango kikubwa katika ajenda ya 

maendeleo ya taifa letu. 

 

 

 


